![คอลัมนิสต์ คันปากอยากเล่าcontent](https://storage-wp.thaipost.net/2021/10/คอลัมนิสต์-คันปากอยากเล่าcontent-.jpg)
ขึ้นแท่นเป็นพรีเซ็นเตอร์ไปแล้ว สำหรับ “ลุงป้อม” พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรี รักษาราชการแทนนายกรัฐมนตรี ที่ตอนนี้รับบทบาทหนักมากขึ้น มีงานเพิ่มขึ้น และความฮอตก็เพิ่มขึ้นด้วยเช่นกัน เห็นได้จากบรรดาแฟนคลับที่โผ่ตามติดไปให้กำลังใจทุกพื้นที่ในช่วงเดินสายต่างจังหวัด
ซึ่งล่าสุดความฮอตของ “ลุงป้อม” ในฐานะผู้นำประเทศ ก็ได้รับเป็นพรีเซ็นเตอร์เนคไทลายผ้าขาวม้า สีสันสวยโดดเด่น ที่มีหลายแบบหลายสี โดยกรมหม่อนไหม กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ (กษ.) เพื่อสนับสนุนการแปรรูปผ้าไหมไทย สร้างมูลค่าเพิ่มเป็นซอฟต์พาวเวอร์ให้คนทั่วโลกได้รู้จักผ้าไทยมากยิ่งขึ้น
เรียกว่าความฮอตไม่เหยุด รวมถึงคิวงานก็ไม่หยุดเช่นกัน ตอนนี้วางคิวออนทัวร์ต่างจังหวัด ลงพื้นที่ต่อเนื่อง 4 สัปดาห์ติด
จัดคิววันจันทร์จ้อชาวบ้าน ตรวจติดตามงานโครงการต่างๆของรัฐบาล ไม่ให้ขาดตอน พร้อมแจกรอยยิ้มสร้างเสียงหัวเราะในสไตล์ลุงป้อมไปทุกที่ หลังจากเยือนจังหวัดฉะเชิงเทราเป็นจังหวัดแรก ในช่วงรักษาราชการแทนนายกฯแล้ว ก็ต่อด้วยจังหวัดกระบี่ ที่ลุงป้อมไปพบชาวบ้าน จ้อเกษตรกรชาวสวนปาล์มอย่างใกล้ชิด
ก่อนปล่อยมุกสร้างเสียงหัวเราะหลังราคาปาล์มน้ำมันดีขึ้น เกษตรกรอยู่ดีกินดีมากขึ้น ปาล์มราคาดีเห็นทุกคนมีรอยยิ้มก็หยอกชาวบ้าน “รายได้ดีขึ้น ร่ำรวยกันทุกคน ก็แบ่งผมบ้างนะ” ทำทุกคนหัวเราะกันไป
และล่าสุด “ลุงป้อม” บินอำเภอแม่สอด จังหวัดตาก วันจันทร์ที่ 12 กันยายน มีภารกิจแน่นๆ คือช่วงเช้าไปวิสาหกิจชุมชนศาสตร์พระราชาบ้านมั่นคงเมืองแม่สอด เปิดงานในส่วนของสถาบันบริหารจัดการธนาคารที่ดิน (องค์การมหาชน)หรือ บจธ.ในโครงการ “บจธ. มอบสิทธิ มอบสุขในที่ดินทำกิน
มอบป้ายสัญลักษณ์แทนสิทธิในที่ดินให้แก่ตัวแทนวิสาหกิจชุมชนฯ พร้อมมอบหนังสืออนุญาตให้เข้าทำประโยชน์หรืออยู่อาศัยในเขตป่าสงวนแห่งชาติ ให้กับผู้ว่าราชการจังหวัดตาก และมอบสมุดประจำตัวผู้ได้รับการคัดเลือกทำกินในชุมชนตามนโยบายรัฐบาล (คทช.) ให้กับผู้แทนประชาชน พบปะชาวบ้านกลุ่มวิสาหกิจชุมชน
ส่วนช่วงบ่ายรับฟังบรรยายสรุปสถานการณ์ชายแดนจังหวัดตากและแม่ฮ่องสอน พร้อมกล่าวมอบนโยบายและเดินทางไปอ่างเก็บน้ำห้วยแม่สอดตอนล่างรับฟังรายงานสรุปสถานการณ์น้ำ ปิดท้ายด้วยการพบปะกับชาวบ้านก่อนกลับ
ส่วนหลังจากลงพื้นที่จังหวัดตากแล้ว สัปดาห์ถัดไปก็วางคิวไว้ที่จังหวัดนราธิวาส ในวันที่ 19 กันยายน งานนี้เรียกว่าฟิตสุดๆกันไปเลย.
บรรจง.
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
เร่งตีปี๊บผลงาน
อยู่ในช่วงเร่งตีปี๊บผลงานรัฐบาลแบบด่วนๆ ตามดำริของ นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ที่มอบหมายแก่ทีมโฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี นำโดย “หมอชัย” ชัย วัชรงค์ โฆษกประจำสำนักนายกฯ
“ชัยชนะ=อดทน”
“เกือบหลับ แต่กลับมาได้ ” มีให้เห็นเสมอ สำหรับ “เสี่ยหนู” อนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกฯ รมว.มหาดไทย (มท.1) ในฐานะ หัวหน้าพรรคภูมิใจไทย (ภท.)
ให้ฟัง อ.วิษณุ
ตั้งแต่ได้รับแต่งตั้งเป็นกุนซือของ เสี่ยนิด-เศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ในตำแหน่งที่ปรึกษาของนายกรัฐมนตรี เนติบริกร-วิษณุ เครืองาม มาทำงานอย่างเคร่งครัด
ต้อนรับพรรคคอมฯ เวียดนาม
การเมืองกำลังฮึ่มๆ รายวัน ส่วนใหญ่เน้นไปทางความเคลื่อนไหวเกี่ยวกับรัฐบาล พรรคเพื่อไทย พรรคก้าวไกล พรรคภูมิใจไทย ส่วนพรรคอื่นดูเหมือนนานๆ ทีจะเป็นที่กล่าวถึง
“ยิ้มสยบ”
นับว่าเรื่องนี้ยาวติดต่อกันมาหลายวัน สำหรับ “หมอเกศ” พญ.เกศกมล เปลี่ยนสมัย สว. ได้คะแนนสูงสุดในการเลือกสว.ระดับประเทศในลำดับที่ 1 แต่สังคมไทยก็ยังมีเรื่องแคลนใจจนถึงปัจจุบันไม่ว่าจะเป็นเรื่องมหาวิทยาลัยที่เรียน หรือวุฒิการศึกษา ล่าสุดมีคนในโซเชียลได้ออกมาพูดถึงเรื่องนี้ในหลายทาง
คุณพ่อลูกสอง
ยังทำงานแข็งขันดรีมทีมกันต่อ สำหรับทีมโฆษกพรรครวมไทยสร้างชาติ (รทสช.) ที่นำโดย “สส.มุ่ง” อัครเดช วงษ์พิทักษ์โรจน์ สส.ราชบุรี และโฆษกพรรค พร้อมด้วยรองโฆษก “เนน่” รัดเกล้า สุวรรณคีรี , “เบียร์” ร.ต.อ.หญิง อัยรดา บำรุงรักษ์ และ “ลอรี่” พงศ์พล ยอดเมืองเจริญ