![คอลัมนิสต์ คันปากอยากเล่าcontent](https://storage-wp.thaipost.net/2021/10/คอลัมนิสต์-คันปากอยากเล่าcontent-.jpg)
เก็บตกสีสัน นายกฯ ลุงตู่-พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม บินลัดฟ้าเยือนกรุงวอชิงตัน ดี.ซี สหรัฐอเมริกา เพื่อเข้าร่วมเวทีการประชุมสุดยอดผู้นำอาเซียน-สหรัฐฯ (สมัยพิเศษ) ที่จัดขึ้นเพื่อกระชับสัมพันธ์ในโอกาสเฉลิมฉลองวาระครบรอบ 45 ปี ความสัมพันธ์ของอาเซียนกับสหรัฐฯ
ซึ่งนายกฯ ลุงตู่ ในฐานะผู้นำประเทศไทย และเจ้าภาพจัดการประชุมเอเปกในปลายปี 2565 ได้ใช้โอกาสนี้กระทบไหล่ นายโจ ไบเดน ประธานาธิบดีสหรัฐฯ รัฐมนตรี และภาคธุรกิจ ภาคเอกชนของสหรัฐเอมริกา รวมถึงการประชุมสำคัญๆ อีกหลายวง ก่อนถือโอกาสพบปะชุมชนคนไทยในสหรัฐฯ ที่มาต้อนรับและให้กำลังใจนายกฯ ลุงตู่กันอย่างอบอุ่น
และการพบคนไทยในสหรัฐฯ รอบนี้ต่างจากทุกครั้ง เพราะนายกฯ ลุงตู่ไม่ได้แค่มาพูดคุย และรับฟังปัญหาเหมือนที่ผ่านมาเท่านั้น แต่ครั้งนี้ได้หอบเอาผลงานของรัฐบาลมาโชว์ให้คนไทยในต่างแดนได้รับรู้รับชมเพียบ โดยลุงตู่จัดวีดิทัศน์ รวบรวมผลงานด้านต่างๆ ที่เกิดขึ้นในสมัยรัฐบาลปัจจุบัน พร้อมนั่งแจกแจงทุกผลงานด้วยตัวเอง
ทั้งด้านการพัฒนาโครงสร้างพื้นฐาน การสร้างถนนมอเตอร์เวย์ รถไฟสายต่างๆ สนามบิน โครงการเขตพัฒนาพิเศษภาคตะวันออก (อีอีซี) การพัฒนาคูคลอง พัฒนาคุณภาพชีวิตของประชาชน รวมถึงการแก้ปัญหาการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19 ของประเทศไทย ที่ได้รับคำชื่นชมจากองค์การอนามัยโลก (WHO) และนานาประเทศ
นายกฯ ลุงตู่ยังบอกกับคนไทยในต่างแดนด้วยว่า “สถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 ในประเทศดีขึ้น การติดเชื้อต่ำกว่าหมื่นมาหลายวัน แต่ก็ยังขอให้ทุกคนยังระมัดระวังและฉีดวัคซีนให้ครบถ้วนดีกว่าไม่ฉีด เพราะป้องกันไม่ให้ตายหรือป่วยหนัก หลายคนก็เป็นห่วงว่าฉีดแล้วจะเป็นโน่นเป็นนี่ แต่ตนเองก็ฉีดมาแล้วตั้ง 4 เข็ม” ก่อนเล่าอย่างอารมณ์ดีอีกว่า “อาทิตย์นี้ผมเองก็ถูกทะลวงจมูกประมาณ 15 ครั้งแล้ว ไปงานทุกครั้งตรวจทุกครั้ง แต่มานี่เจ็บน้อยหน่อย เพราะเริ่มชินแล้ว”
และสังเกตมารอบนี้นายกฯ ลุงตู่อารมณ์ดีเป็นพิเศษ มีรอยยิ้มตลอดที่พูดคุยกับชุมชนคนไทย จนเผลอพูดไปนานร่วม 1 ชั่วโมง พร้อมยังปากหวานด้วยว่า “เห็นหน้าทุกคนแล้วมีความสุข แต่หากใครไม่มีความสุขให้มาบอกรัฐมนตรี” ทำเอาทุกคนหัวเราะ รวมถึงทีมรัฐมนตรีที่นั่งอยู่แถวหน้าก็พากันหัวเราะไปตามๆ กัน
แหม..มาสหรัฐฯ รอบนี้ดู “ลุงตู่” จะมีความสุข ได้พูดคุยเห็นหน้าคนไทยแล้วก็ยิ้มแย้มแฮปปี้ไปหมด อิอิ.
บรรจง
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
“ชัยชนะ=อดทน”
“เกือบหลับ แต่กลับมาได้ ” มีให้เห็นเสมอ สำหรับ “เสี่ยหนู” อนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกฯ รมว.มหาดไทย (มท.1) ในฐานะ หัวหน้าพรรคภูมิใจไทย (ภท.)
ให้ฟัง อ.วิษณุ
ตั้งแต่ได้รับแต่งตั้งเป็นกุนซือของ เสี่ยนิด-เศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ในตำแหน่งที่ปรึกษาของนายกรัฐมนตรี เนติบริกร-วิษณุ เครืองาม มาทำงานอย่างเคร่งครัด
ต้อนรับพรรคคอมฯ เวียดนาม
การเมืองกำลังฮึ่มๆ รายวัน ส่วนใหญ่เน้นไปทางความเคลื่อนไหวเกี่ยวกับรัฐบาล พรรคเพื่อไทย พรรคก้าวไกล พรรคภูมิใจไทย ส่วนพรรคอื่นดูเหมือนนานๆ ทีจะเป็นที่กล่าวถึง
“ยิ้มสยบ”
นับว่าเรื่องนี้ยาวติดต่อกันมาหลายวัน สำหรับ “หมอเกศ” พญ.เกศกมล เปลี่ยนสมัย สว. ได้คะแนนสูงสุดในการเลือกสว.ระดับประเทศในลำดับที่ 1 แต่สังคมไทยก็ยังมีเรื่องแคลนใจจนถึงปัจจุบันไม่ว่าจะเป็นเรื่องมหาวิทยาลัยที่เรียน หรือวุฒิการศึกษา ล่าสุดมีคนในโซเชียลได้ออกมาพูดถึงเรื่องนี้ในหลายทาง
คุณพ่อลูกสอง
ยังทำงานแข็งขันดรีมทีมกันต่อ สำหรับทีมโฆษกพรรครวมไทยสร้างชาติ (รทสช.) ที่นำโดย “สส.มุ่ง” อัครเดช วงษ์พิทักษ์โรจน์ สส.ราชบุรี และโฆษกพรรค พร้อมด้วยรองโฆษก “เนน่” รัดเกล้า สุวรรณคีรี , “เบียร์” ร.ต.อ.หญิง อัยรดา บำรุงรักษ์ และ “ลอรี่” พงศ์พล ยอดเมืองเจริญ
โพลวันอาสาฬฯ
สุดสัปดาห์นี้เป็นวันสำคัญของพุทธศาสนิกชนอีกวันหนึ่ง วันเสาร์ที่ 20 ก.ค. ตรงกับวันอาสาฬหบูชา ต่อเนื่องวันอาทิตย์ที่ 21 ก.ค. เป็นวันเข้าพรรษา ย้ำอีกครั้งถึงสาระของวันดังกล่าว