ฟอร์ด ประเทศไทย พร้อมมอบประสบการณ์สุดตื่นเต้นในสนามแข่งที่อัดแน่นด้วยดีเอ็นเอฟอร์ด เพอร์ฟอร์มานซ์อีกครั้ง โดยทีมฟอร์ด ไทยแลนด์ เรซซิ่ง หรือ FTR เตรียมนำฟอร์ด เรนเจอร์ เจเนอเรชันใหม่ ลงแข่งในรายการไทยแลนด์ ซูเปอร์ ปิกอัพ เป็นครั้งแรก ในนัดเปิดฤดูกาลของไทยแลนด์ ซูเปอร์ ซีรี่ส์ 2023 ณ สนามช้างอินเตอร์เนชั่นแนลเซอร์กิต จังหวัดบุรีรัมย์ เมื่อวันที่ 22 – 23 เมษายน ที่ผ่านมา
ในการแข่งขันรายการไทยแลนด์ ซูเปอร์ ปิกอัพ ครั้งนี้ ฟอร์ดได้เปิดตัวรถแข่งใหม่ 2 คันที่ได้นำรถฟอร์ด เรนเจอร์ เจเนอเรชันใหม่ มาพัฒนาต่อยอดเพื่อให้พร้อมสำหรับการแข่งขัน พร้อมเปิดตัวลวดลายภายนอกแบบใหม่ โดยรถฟอร์ด เรนเจอร์ เจเนอเรชันใหม่ หมายเลข 3 ขับโดยแซนดี้ เคราแก้ว สตูวิค นักแข่งดาวรุ่งเชื้อสายไทย-นอร์เวย์ ผู้กวาดถ้วยรางวัลมาแล้วมากมายในทวีปยุโรป และเอเชีย ลงแข่งภายใต้ทีมออโรร่า ฟอร์ด ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ซึ่งรถหมายเลข 3 นี้ ได้รับการปรับแต่งให้เหมาะสำหรับการแข่ง ผสานกับช่วงล่างที่วิศวกรของทีมได้พัฒนาประสิทธิภาพในการยึดเกาะถนนไปอีกขั้น และผ่านการนำรถเข้าทดสอบอากาศพลศาสตร์ด้วยเทคโนโลยีเสมือนจริง ซึ่งเป็นนวัตกรรมจากประเทศออสเตรเลีย เพิ่มความมั่นใจในการลงสนามครั้งแรก
“ผมรู้สึกยินดีมากที่ได้ร่วมงานกับทีม FTR อย่างต่อเนื่องเป็นปีที่ 4 และรู้สึกตื่นเต้นที่จะได้นำรถฟอร์ด เรนเจอร์ เจเนอเรชันใหม่ ซึ่งนับว่าเป็นพระเอกของทีมลงสนามแข่งเป็นครั้งแรกในนัดเปิดฤดูกาลครั้งนี้” แซนดี้ สตูวิค กล่าว “ผมมีความมั่นใจในความสามารถของทีม FTR และความทุ่มเทของวิศวกรทุกท่าน ผมมั่นใจว่าจะพารถที่ผ่านการพัฒนามาแล้วอย่างสุดฝีมือเข้าเส้นชัยได้อย่างสวยงามในปีนี้”
ทั้งนี้ ทีมออโรร่า ฟอร์ด ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ยังส่งรถฟอร์ด เรนเจอร์ หมายเลข 41 ขับโดยแจ็ค เลมวาร์ด ลงแข่งอีกคัน ขณะที่รถฟอร์ด เรนเจอร์ เจเนอเรชันใหม่คันที่ 2 หมายเลข 22 ขับโดย ธนวัฒน์ สุวรรณรัตน์ หรือ ‘โต้ง สตั๊นท์’ จะลงแข่งภายใต้ทีมฟอร์ด ซีอาร์อี สุภาวุฒิ ลิควิโมลี่ เรซซิ่ง คู่กับฟอร์ด เรนเจอร์ หมายเลข 21 ขับโดย เจย์ลิน โรบาแธม นักแข่งดาวรุ่งจากออสเตรเลีย ที่จะร่วมลงสนามภายใต้ทีม ฟอร์ด ซีอาร์อี สุภาวุฒิ ลิควิโมลี่ เรซซิ่งเพื่อเพิ่มความตื่นเต้นให้กับการแข่งขัน ทำให้ในสนามไทยแลนด์ ซูเปอร์ ปิกอัพปีนี้ จะมีรถฟอร์ด เรนเจอร์ เข้าร่วมแข่งขันรวม 4 คัน
สำหรับการแข่งขันรุ่นไทยแลนด์ ซูเปอร์คาร์ จีทีซี ฟอร์ดได้สนับสนุนทีมฟอร์ด ซีอาร์อี ลาโนเทค เฮลล์ เรซซิ่ง ในการลงสนามอีกเช่นเคย โดยมีรถร่วมลงแข่งได้แก่ ฟอร์ด มัสแตง หมายเลข 44 ขับโดยแจ็ค เลมวาร์ด ส่วนเครก คอร์ลิสส์ เจ้าของคอร์ลิสส์ เรซ เอนจิเนียริ่ง พันธมิตรของทีม FTR นำฟอร์ด มัสแตง หมายเลข 88 ลงแข่งด้วยเช่นกัน
โดย นรินทร โชติภิรมย์กุล
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
GAC AION ปักหลักประเทศไทย เปิดโรงงานผลิต มุ่งเป็นฮับการผลิตและส่งออกทั่วโลก
บริษัท ไอออน ออโตโมบิล แมนูแฟคเจอริ่ง (ประเทศไทย) หรือ GAC AION ผู้ผลิตรถยนต์ไฟฟ้าอัจฉริยะระดับโลกสัญชาติจีน
คาร์เอ็กซ์ ผนึกกำลัง TPG X อัพเกรดธุรกิจรถมือสองในไทย
คาร์เอ็กซ์ (CARS x) ผู้เชี่ยวชาญด้านธุรกิจซื้อ-ขายรถยนต์มือสองผ่านการบริหารแบบมืออาชีพ ด้วยการคัดสรรรถยนต์มือสองคุณภาพ
นิสสัน อัลเมร่า รุ่นปี 2024 เพิ่มฟีเจอร์ใหม่
นิสสัน ยกระดับประสบการณ์การเดินทางใน “นิสสัน อัลเมร่า รุ่นปี 2024” (MY24) เพิ่มฟีเจอร์ใหม่ด้วยเบาะโควเล่ โมดูเร่ (Quole Modure)
พร้อมเปิดตัว NETA X ในไทย 25 กรกฎาคมนี้
NETA พร้อมเปิดตัว NETA X รถยนต์พลังงานไฟฟ้าสไตล์ SUV อย่างเป็นทางการในประเทศไทย วันที่ 25 กรกฎาคม นี้ ชูจุดเด่นของรถ SUV ที่พัฒนาขึ้น
Toyota Gazoo Racing Thailand 2024 เปิดฤดูกาลแข่งขันสุดร้อนแรง
การแข่งขันรถยนต์ทางเรียบ Toyota Gazoo Racing Thailand 2024 เปิดฤดูกาลแข่งขันอย่างยิ่งใหญ่ในรูปแบบ Street circuit ริมหาดบางแสน จ.ชลบุรี
ฟอร์ด เรนเจอร์ และมัสแตง คว้า 5 โพเดียม ที่ ‘บางแสน กรังด์ปรีซ์ 2024’
ทีมแข่งฟอร์ด ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ลุยศึกความเร็วสุดดุเดือด 'บางแสน กรังด์ปรีซ์ 2024' โดยฟอร์ด เรนเจอร์ และฟอร์ด มัสแตง คว้าทั้งหมด