นิสสันเปิดบ้านต้อนรับเหล่าน้องๆ เยาวชนจากชุมชนรอบโรงงานนิสสันที่จังหวัดสมุทรปราการ เข้าเยี่ยมชมศูนย์การเรียนรู้ยานยนต์ไฟฟ้า (Nissan Electrification Experience Center) รวมถึงประโยชน์ของรถยนต์พลังงานไฟฟ้าที่จะช่วยให้โลกสะอาดขึ้นและช่วยให้สังคมก้าวหน้าได้อย่างยั่งยืน กิจกรรมพิเศษนี้เป็นการปลูกฝังจิตสำนึกเกี่ยวกับความรับผิดชอบต่อสิ่งแวดล้อมและสังคมให้กับน้องๆ ที่เข้าร่วมโครงการทักษะภาวะผู้นำสำหรับเด็กและเยาวชน (Youth Leadership Development Programme หรือ YLD) ที่นิสสันให้การสนับสนุนมาอย่างต่อเนื่องถึง 3 ปีแล้ว
สำหรับในปีนี้ เป็นครั้งแรกที่นิสสันได้ต้อนรับน้องๆ นักเรียนชั้นประถมศึกษา ซึ่งเป็นผู้เข้าร่วมโครงการ YLD รุ่นที่มีอายุน้อยที่สุดได้มีโอกาสเข้าเยี่ยมชมและร่วมกิจกรรมที่ศูนย์การเรียนรู้ยานยนต์ไฟฟ้าของนิสสัน น้องๆ นักเรียนทั้ง 100 คน มาจากโรงเรียนในชุมชนรอบๆ โรงงานนิสสัน ได้แก่ โรงเรียนวัดจระเข้ใหญ่ และโรงเรียนพรหมพิกุลทอง และได้สัมผัสกับรถยนต์พลังงานไฟฟ้าหลายรุ่น เช่น นิสสันคิกส์ อี-พาวเวอร์ (Kicks e-POWER) และนิสสันลีฟ (Nissan LEAF)
น้องๆ นักเรียน ที่เข้าร่วมโครงการ YLD ตื่นเต้นมากที่ได้เรียนรู้จักเทคโนโลยีที่ทันสมัย เช่น เทคโนโลยีการชาร์จไฟแบบสองทาง (Bidirectional charge) ที่สามารถเปลี่ยนรถยนต์ธรรมดาให้กลายเป็นโรงงานผลิตไฟฟ้าแบบเคลื่อนที่ได้ โดยสามารถส่งพลังงานไฟฟ้าจากรถยนต์พลังงานไฟฟ้ากลับเข้าสู่ระบบจ่ายไฟของการไฟฟ้าได้ ดังนั้น ในยามที่เกิดเหตุวิกฤต เช่น การเกิดภัยพิบัติทางธรรมชาติ เจ้าของรถยนต์พลังงานไฟฟ้าสามารถใช้กระแสไฟจากรถยนต์ของตัวเองมาใช้ภายในบ้านในขณะที่รอความช่วยเหลือได้ ซึ่งสร้างความตื่นเต้นและได้รับความสนใจเป็นอย่างดี เกี่ยวกับแนวคิดนี้ที่นิสสันกำลังร่วมมือกับการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทยในการศึกษารายละเอียดอยู่
นอกจากนี้ น้องๆ นักเรียน ที่ร่วมกิจกรรมในโครงการ YLD ยังได้ทราบว่ารถยนต์นับล้านๆ คันที่วิ่งอยู่ในประเทศไทยและใน 190 ประเทศทั่วโลก เป็นผลงานของโรงงานนิสสันที่สมุทรปราการ ซึ่งเป็นเพื่อนบ้านของพวกเขาเอง การค้นพบเช่นนี้ทำให้น้องๆ รู้สึกภูมิใจในฝีมือของคนไทย ซึ่งรวมถึงพ่อแม่หรือญาติๆ ของน้องๆ บางคนที่อาศัยอยู่ใกล้โรงงานด้วยเช่นกัน
อิซาโอะ เซคิกุจิ ประธาน นิสสัน ประเทศไทย เปิดเผยว่า การสอนให้เด็กๆ รู้จักและเข้าใจประโยชน์ของรถยนต์ขับเคลื่อนระบบไฟฟ้าตั้งแต่ยังเล็กเป็นเรื่องสำคัญ เพราะรถยนต์ไฟฟ้าจะเป็นอนาคตของพวกเรา และรถยนต์ไฟฟ้าหรือ EV จะช่วยให้โลกของเราสะอาดขึ้น และสังคมมีการพัฒนาอย่างยั่งยืนมากยิ่งขึ้น ดังนั้น เราจึงได้ชวนน้องๆ จากโรงเรียนรอบๆ มาเยี่ยมชมโรงงานของเรา และเรียนรู้เกี่ยวกับแนวคิดโครงการ Nissan Energy Share ให้มากขึ้น
โดย นรินทร โชติภิรมย์กุล
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
GAC AION ปักหลักประเทศไทย เปิดโรงงานผลิต มุ่งเป็นฮับการผลิตและส่งออกทั่วโลก
บริษัท ไอออน ออโตโมบิล แมนูแฟคเจอริ่ง (ประเทศไทย) หรือ GAC AION ผู้ผลิตรถยนต์ไฟฟ้าอัจฉริยะระดับโลกสัญชาติจีน
คาร์เอ็กซ์ ผนึกกำลัง TPG X อัพเกรดธุรกิจรถมือสองในไทย
คาร์เอ็กซ์ (CARS x) ผู้เชี่ยวชาญด้านธุรกิจซื้อ-ขายรถยนต์มือสองผ่านการบริหารแบบมืออาชีพ ด้วยการคัดสรรรถยนต์มือสองคุณภาพ
นิสสัน อัลเมร่า รุ่นปี 2024 เพิ่มฟีเจอร์ใหม่
นิสสัน ยกระดับประสบการณ์การเดินทางใน “นิสสัน อัลเมร่า รุ่นปี 2024” (MY24) เพิ่มฟีเจอร์ใหม่ด้วยเบาะโควเล่ โมดูเร่ (Quole Modure)
พร้อมเปิดตัว NETA X ในไทย 25 กรกฎาคมนี้
NETA พร้อมเปิดตัว NETA X รถยนต์พลังงานไฟฟ้าสไตล์ SUV อย่างเป็นทางการในประเทศไทย วันที่ 25 กรกฎาคม นี้ ชูจุดเด่นของรถ SUV ที่พัฒนาขึ้น
Toyota Gazoo Racing Thailand 2024 เปิดฤดูกาลแข่งขันสุดร้อนแรง
การแข่งขันรถยนต์ทางเรียบ Toyota Gazoo Racing Thailand 2024 เปิดฤดูกาลแข่งขันอย่างยิ่งใหญ่ในรูปแบบ Street circuit ริมหาดบางแสน จ.ชลบุรี
ฟอร์ด เรนเจอร์ และมัสแตง คว้า 5 โพเดียม ที่ ‘บางแสน กรังด์ปรีซ์ 2024’
ทีมแข่งฟอร์ด ไทยแลนด์ เรซซิ่ง ลุยศึกความเร็วสุดดุเดือด 'บางแสน กรังด์ปรีซ์ 2024' โดยฟอร์ด เรนเจอร์ และฟอร์ด มัสแตง คว้าทั้งหมด